Hà Nội, Thứ Bảy Ngày 22/09/2018

Bật nhạc to là vi phạm về an ninh, trật tự, an toàn xã hội?

Mtđt, 11:15 14/07/2018

Pháp luật quy định như thế nào về vi phạm tiếng ồn khu dân cư?

Hỏi:

Cạnh nhà tôi có đám cưới sắp diễn ra. Do tổ chức ở làng nên mọi người cũng rất nhiệt tình, bắc rạp xong liền ở lại hát hò thâu đêm gọi là góp vui cô dâu chú rể 2 ngày liền rồi. Tôi rất khó chịu vì nhà tôi ngay bên cạnh, lúc nào cũng bị tiếng nhạc ầm ĩ làm cho mất ngủ. Tôi có qua góp ý thì họ tỏ vẻ khó chịu và bỏ ngoài tai. Vậy cho hỏi tôi có thể báo cơ quan công an xử lý trường hợp này được không?

Luật sư:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi!

Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội như sau:

“Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
  2. b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;
  3. c) Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương”.

Hành vi của hàng xóm mà bạn đề cập đến đã gây tiếng ồn và ảnh hưởng đến mọi người xung quanh, đặc biệt là vào khung giờ từ 22h- 06h ngày hôm sau. Bạn nên góp ý với hàng xóm của mình, nhằm đảm bảo quyền lợi của bản thân, cũng như tránh gây xích mích xóm làng với nhau. Tuy nhiên nếu bạn đã góp ý nhưng họ vẫn cố tình tiến hành, bỏ ngoài tai, thì bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi tới tổ trưởng khu xóm hoặc công an địa phương để giải quyết vụ việc.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám đốc Hãng Luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm Văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772/Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Bật nhạc to là vi phạm về an ninh, trật tự, an toàn xã hội? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp