Hà Nội, Thứ Năm Ngày 19/07/2018

Xử lý hành vi lấn chiếm vỉa hè, lòng đường?

Mtđt, 11:28 14/07/2018

Kinh doanh quán nước vỉa hè mùa Word Cup, gây ồn ào, ảnh hưởng đến công cộng thì bị xử phạt như thế nào?

Hỏi

Một vài hộ gia đình khu tôi bắt đầu mở hàng quán nước vỉa hè từ đầu tháng 6 để phục vụ mùa World Cup. Thậm chí, họ còn bê cả ti vi ra để cho khách xem. Nhà tôi bán hàng tạp hóa ngay sát mặt đường, nên bị ảnh hưởng rất lớn bởi hành vi này. Cho tôi hỏi có cách nào giải quyết những hành vi trên không?

Luật sư:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi!

Theo như lời bạn kể thì hàng xóm bạn đã có hành vi lấn chiếm vỉa hè để bán hàng quán nước. Hành vi này được quy định cụ thể tại Điều 36 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

“1. Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

  1. Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.
  2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:
  3. a) Các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này;
  4. b) Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định;
  5. c) Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.”

Theo đó, hành vi bán hàng quán nước ở vỉa hè có thể bị phạt theo khung mức phạt hành chính tại Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 2, Điểm b Khoản 4, Điểm e Khoản 5 Điều này;
  2. b) Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

….

  1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  2. a) Dựng rạp, lều quán, cổng ra vào, tường rào các loại, công trình tạm thời khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm đ Khoản 5, Điểm a Khoản 8 Điều này;
  3. b) Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;
  4. c) Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 05 m2 làm nơi trông, giữ xe;
  5. d) Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe.”

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm trên còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả: buộc phải đỡ bỏ các công trình xây dựng trái phép, biển quảng cáo, di dời cây trồng trái phép, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám Đốc Hãng Luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm Văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772 Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Xử lý hành vi lấn chiếm vỉa hè, lòng đường? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp