Thứ ba, 16/08/2022 14:36 (GMT+7)

Chỗ để xe ô tô chung cư có phải sở hữu riêng của chủ đầu tư?

MTĐT -  Thứ hai, 01/08/2022 09:08 (GMT+7)

Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: "Diện tích chỗ để xe ô tô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: "Diện tích chỗ để xe ô tô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (TP.HCM) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

Về định nghĩa quyền sở hữu riêng diện tích nhà chung cư gồm có: Chủ sở hữu căn hộ, chủ sở hữu diện tích khác trong nhà chung cư. Vậy, diện tích chỗ để xe ô tô nhà chung cư có được xem là sở hữu diện tích khác thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư hay không? Chủ sở hữu diện tích để xe ô tô có thực hiện nghĩa vụ về phí quản lý và kinh phí bảo trì như chủ sở hữu căn hộ hay không?

Chủ đầu tư không có diện tích sở hữu riêng nào khác ngoài diện tích chỗ để xe ô tô thì có được quyền tham gia Ban quản trị nhà chung cư và mặc định giữ vị trí là Phó Ban quản trị đại diện chủ đầu tư theo quy định của Luật Nhà ở không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 101 Luật Nhà ở năm 2014, Điều 8 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT- BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng (Quy chế số 02) và Điều 2 Thông tư số 07/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Thông tư số 19/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 và Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng đã có quy định cụ thể về chỗ để xe ô tô.

Tại Khoản 1 Điều 108 Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu.

Tại Điều 31 Quy chế số 02 đã có quy định về trách nhiệm đóng kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư.

Tại Khoản 2 Điều 20 Quy chế số 02 đã có quy định về thành phần của Ban quản trị nhà chung cư.

Do vậy, đề nghị bà nghiên cứu các quy định của pháp luật nêu trên và đối chiếu với trường hợp cụ thể của mình để thực hiện.

Bạn đang đọc bài viết Chỗ để xe ô tô chung cư có phải sở hữu riêng của chủ đầu tư?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 Hoặc email: [email protected]

Theo tapchixaydung.vn

Cùng chuyên mục

Mức xử phạt hành vi thả rông vật nuôi trong công viên
Theo quy định mới tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP, mức phạt với hành vi thả rông động vật nuôi trong đô thị hoặc nơi công cộng đã tăng. Việc thả rông vật nuôi như chó, mèo... trong chung cư hay công viên có thể bị phạt đến 500.000 đồng.
Điều kiện để được cấp sổ hồng chung cư là gì?
Bạn đọc Nguyễn Hải Phương (Quáng Ninh) hỏi: Vợ chồng tôi mới mua căn hộ chung cư từ đầu năm 2022. Đến nay, chúng tôi chưa được cấp sổ hồng. Xin hỏi, điều kiện cấp sổ hồng cho chung cư là gì? Khi chưa được cấp sổ hồng gia đình tôi có được chuyển nhượng?...

Tin mới

Kinh nghiệm nén chất thải của Bồ Đào Nha
Để nâng cao hiệu quả của việc thu gom rác thải có thể tái chế, Bồ Đào Nha và Hy Lạp đã áp dụng các trạm thu gom nhựa/kim loại với bộ phận nén tích hợp quy mô công cộng hay hộ gia đình, cho phép tự nén các loại rác riêng lẻ và phân loại dễ dàng.