Hà Nội, Thứ Hai Ngày 19/08/2019

HoREA kiến nghị thay đổi thu, sử dụng quỹ bảo trì chung cư 2%

Mtđt, 10:22 23/04/2019

Mới đây, Hiệp hội Bất động sản thành phố Hồ Chí Minh (HoREA) đã có văn bản gửi Thủ tướng Chính phủ, Bộ Xây dựng về việc thu, quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì nhà chung cư.

Theo đó, HoREA kiến nghị sửa đổi Điều 108 Luật Nhà ở theo hướng bãi bỏ quy định thời điểm người mua nhà phải đóng kinh phí bảo trì khi nhận bàn giao nhà, vì tại thời điểm này, người mua nhà đã phải thanh toán đến 95% giá trị hợp đồng, sẽ làm tăng gánh nặng tài chính trong lúc chưa phát sinh yêu cầu sử dụng đến kinh phí bảo trì.

Quỹ bảo trì chung cư liệu có phải thêm gánh nặng cho người mua nhà?.

HoREA cho rằng nên bãi bỏ quy định người mua nhà phải đóng kinh phí bảo trì bằng 2% giá trị hợp đồng mua bán nhà tại thời điểm nhận nhà, vì không cần thiết, không hợp lý và tạo thêm gánh nặng cho người mua nhà. Kiến nghị quy định chủ sở hữu nhà chung cư phải đóng kinh phí bảo trì 2% này, trong thời hạn 60 tháng (05 năm, cũng thường là thời điểm kết thúc công tác bảo hành nhà chung cư). Đề nghị mức đóng hàng tháng được chia đều trong 60 tháng, làm giảm nhẹ gánh nặng cho chủ sở hữu nhà chung cư và hợp lý hơn.

Về thu, quản lý kinh phí bảo trì HoREA cho rằng, Ban Quản trị chung cư chịu trách nhiệm thu, quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì theo quyết định của hội nghị nhà chung cư. Tuy nhiên, cần quy định cơ chế và cả biện pháp chế tài để Ban Quản trị chung cư thực hiện được nhiệm vụ này, đi đôi với phát huy tinh thần hợp tác của các chủ sở hữu chung cư.

Hoặc, Quỹ bảo trì chung cư 2% rồi cũng sẽ được sử dụng hết trong khoảng 15-20 năm. Sau đó, theo quy định của pháp luật thì các chủ sở hữu chung cư sẽ tiếp tục bỏ tiền bảo trì chung cư để đảm bảo an toàn và chất lượng sống. Nhưng việc huy động tiền của các hộ dân chắc chắn rất khó. Điển hình là 474 chung cư cũ được xây dựng trước năm 1975 tại thành phố Hồ Chí Minh, hiện nay, Nhà nước đang dùng ngân sách để thực hiện công tác bảo trì chung cư, và đang thực hiện Chương trình cải tạo, xây dựng lại để tái định cư cho các hộ dân. Từ thực tiễn này, Hiệp hội kiến nghị xem xét phương án giao cho Công ty Dịch vụ Công ích thu, quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì nhà chung cư.

Về sử dụng kinh phí bảo trì Hiệp hội kiến nghị sửa đổi, bổ sung Điều 107 Luật Nhà ở về việc sử dụng quỹ bảo trì chung cư.

Quỹ bảo trì chung cư chỉ được sử dụng để bảo trì các phần sở hữu chung của nhà chung cư, bao gồm: Hệ thống kết cấu chịu lực (khung, cột, sàn, mái, sân thượng, tường chịu lực), tường bao ngôi nhà, hành lang, cầu thang bộ, đường thoát hiểm. Đối với phần sở hữu chung của nhà chung cư, bao gồm: Nhà sinh hoạt cộng đồng, thang máy, lồng xả rác, hộp kỹ thuật, hệ thống cấp điện (bao gồm máy phát điện), cấp nước, cấp ga, hệ thống thông tin liên lạc, phát thanh, truyền hình, thoát nước, bể phốt, thu lôi, cứu hỏa, chiếu sáng công cộng... thì đề nghị sử dụng kinh phí quản lý vận hành chung cư hàng tháng để thực hiện duy tu, bảo dưỡng, bảo trì. Đối với tường ngăn chia căn hộ thuộc sở hữu chung của các chủ căn hộ liên quan thì các bên tự bỏ kinh phí để thực hiện công tác bảo trì (nếu có).

HoREA cũng kiến nghị Ban quản trị nhà chung cư chịu trách nhiệm thu kinh phí bảo trì chung cư và kiến nghị xây dựng cơ chế để Ban quản trị thực hiện được nhiệm vụ này.

Theo ANTT

Loading...
Bạn đang đọc bài viết HoREA kiến nghị thay đổi thu, sử dụng quỹ bảo trì chung cư 2% tại chuyên mục Bất động sản. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Bất động sản