Hà Nội, Thứ Bảy Ngày 06/06/2020

Thiếu giấy tờ khi tham gia giao thông sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Mtđt, 07:58 17/05/2020

Từ ngày 15/5/2020, CSGT sẽ đồng loạt ra quân tổng kiểm soát các loại xe, được phép dừng kiểm tra tất cả người và phương tiện mà không cần có lỗi ban đầu.

Theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, người tham gia giao thông, điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: Đăng ký xe, Bằng lái xe với người điều khiển xe cơ giới, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường với xe cơ giới, Bảo hiểm xe máy.

Nếu thiếu bất cứ giấy tờ nào trong số trên, người lái xe đều sẽ bị xử phạt. Vậy cụ thể mức phạt như thế nào? Chi tiết được quy định rõ trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Giấy phép lái xe:

Với xe mô tô

- Nếu quên Giấy phép lái xe phạt tiền từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

- Nếu không có Giấy phép lái xe:

* Phạt tiền từ 800.000 đồng - 1.200.000 đồng khi điều khiển mô tô hai bánh, dung tích xi lanh dưới 175 cm3.

* Phạt tiền từ 3.000.000 đồng - 4.000.000 đồng khi điều khiển mô tô hai bánh, dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

Với xe ô tô

- Nếu quên không mang Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 200.000 đồng – 400.000 đồng. (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

- Nếu không có Giấy phép lái xe: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng.

Tuy nhiên, cần chú ý rằng mức phạt trên chỉ áp dụng với người điều khiển phương tiện vi phạm. Trong trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện thì theo Điều 30 Nghị định 100, cả chủ phương tiện cũng sẽ bị phạt về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông”. Mức phạt cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 800.000 đồng – 2.000.000 đồng với cá nhân, từ 1.600.000 đồng – 4.000.000 đồng với tổ chức là chủ xe mô tô.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng với cá nhân, từ 8.000.000 đồng – 12.000.000 đồng với tổ chức là chủ xe ô tô.

Đăng ký xe:

Với xe mô tô:

- Nếu quên mang theo đăng ký xe, bị phạt từ 100.000 đồng – 200.000 đồng.

- Nếu không có đăng ký xe, bị phạt tiền từ 300.000 đồng – 400.000 đồng.

Với xe ô tô:

- Nếu quên mang theo đăng ký xe phạt tiền từ 200.000 đồng – 400.000 đồng.

- Nếu không có đăng ký xe phạt tiền từ 2.000.000 đồng – 3.000.000 đồng, tước bằng từ 1 – 3 tháng.

Bảo hiểm xe

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Không mang theo giấy kiểm định

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

3. Phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Không có giấy kiểm định

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

P.V (tổng hợp)

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Thiếu giấy tờ khi tham gia giao thông sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Trật tự đô thị. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Trật tự đô thị