Hà Nội, Thứ Ba Ngày 14/07/2020

Cho tại ngoại 7 bị can vụ vỡ đường ống nước sông Đà có đúng luật?

Mtđt, 08:58 24/05/2017

Bộ Công an vừa khởi tố 7 bị can trong vụ án liên quan đến vỡ đường ống nước sông Đà, trong đó có nguyên PCT Hà Nội Phí Thái Bình và cho tại ngoại, luật sư Vũ Thái Hà khẳng định làm vậy là hợp pháp.

Như Dân Việt đã đưa tin, liên quan đến vụ án Vi phạm quy định về xây dựng gây hậu quả nghiêm trọng” xảy ra tại Tổng công ty CP Xuất nhập khẩu và xây dựng Việt Nam (Vinaconex), Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an đã ra quyết định khởi tố các ông Phí Thái Bình – nguyên Phó Chủ tịch UBND TP Hà Nội, nguyên Chủ tịch Vinaconex, Nguyễn Văn Tuân - nguyên Tổng giám đốc Vinaconex và 5 bị can khác cùng với tội danh vi phạm quy định về xây dựng gây hậu quả nghiêm trọng.

Theo lý giải của cơ quan điều tra, cả 7 bị can đều được cho tại ngoại là do tuổi cao, có người bị bệnh nặng, tất cả đều chấp hành đầy đủ các quy định của cơ quan điều tra nên không nhất thiết phải bắt tạm giam.

Trao đổi với Dân Việt, luật sư Vũ Thái Hà – Giám đốc Công ty Luật TNHH You Me cũng đồng tình rằng việc cho các bị can trong vụ án được tại ngoại là hợp pháp.

Về căn cứ pháp lý, luật sư Thái Hà dẫn chứng, theo Điều 119 của Bộ luật tố tụng hình sự hiện hành, tạm giam có thể áp dụng đối với bị can, bị cáo về tội đặc biệt nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng và cũng có thể áp dụng đối với bị can, bị cáo về tội nghiêm trọng, tội ít nghiêm trọng mà Bộ luật hình sự quy định hình phạt tù trên 2 năm khi có căn cứ xác định người đó thuộc một trong các trường hợp:

a) Đã bị áp dụng biện pháp ngăn chặn khác nhưng vi phạm;

b) Không có nơi cư trú rõ ràng hoặc không xác định được lý lịch của bị can;

c) Bỏ trốn và bị bắt theo quyết định truy nã hoặc có dấu hiệu bỏ trốn;

d) Tiếp tục phạm tội hoặc có dấu hiệu tiếp tục phạm tội;

đ) Có hành vi mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

Luật sư Vũ Thái Hà – Giám đốc Công ty Luật TNHH You Me.

“Nếu bị can không có dấu hiệu bỏ trốn hoặc nhân thân tốt, tuổi cao, sức yếu thì có thể được cho tại ngoại mà không bị bắt tạm giam” – luật sư Hà nói.

Theo vị luật sư này, tùy từng trường hợp, cơ quan điều tra sẽ thực hiện lệnh bắt tạm giam hay cho tại ngoại đối với các bị can.

“Đối với những người có khả năng, có dấu hiệu bỏ trốn, nếu cho tại ngoại sẽ gây khó cho cơ quan điều tra như việc thông cung hay làm các việc khác để thay đổi kết quả điều tra, khi đó cơ quan cảnh sát điều tra sẽ bắt tạm giam” – Giám đốc Công ty Luật TNHH You Me phân tích.

Cũng liên quan đến vụ việc này, thông tin từ Cơ quan CSĐT Bộ Công an cho biết, các quyết định khởi tố bị can đã được chuyển đến Viện Kiểm sát nhân dân Tối cao để phê chuẩn.

Luật sư Hà cho biết, về quy định pháp luật, theo khoản 3 Điều 179, Bộ luật tố tụng hình sự, trong thời hạn 24 giờ kể từ khi ra quyết định khởi tố bị can, Cơ quan điều tra phải gửi quyết định khởi tố và tài liệu liên quan đến việc khởi tố bị can cho Viện kiểm sát cùng cấp để xét phê chuẩn.

Trong thời hạn 3 ngày kể từ ngày nhận được quyết định khởi tố bị can, Viện kiểm sát phải quyết định phê chuẩn hoặc quyết định hủy bỏ quyết định khởi tố bị can hoặc yêu cầu bổ sung chứng cứ, tài liệu làm căn cứ để quyết định việc phê chuẩn và gửi ngay cho cơ quan điều tra.

“Trường hợp Viện kiểm sát yêu cầu bổ sung chứng cứ, tài liệu thì trong thời hạn 3 ngày kể từ ngày nhận được chứng cứ, tài liệu bổ sung, Viện kiểm sát phải ra quyết định phê chuẩn hoặc quyết định hủy bỏ quyết định khởi tố bị can” – luật sư này nhấn mạnh.

Theo Báo Dân Việt

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Cho tại ngoại 7 bị can vụ vỡ đường ống nước sông Đà có đúng luật? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp
(phapluatmoitruong.vn) - Tôi là Nguyễn Thị Tuyết ở Thành phố Cà Mau.Tôi có câu hỏi mong Luật sư tư vấn: Hàng xóm tôi xây dựng nhà và mở đua ban công các tầng lấn chiếm khoảng không gian thuộc ngõ công cộng, ngoài ra còn mở cửa đi ra ngõ chung của nhà tôi và mở đua ban công các tầng lấn chiếm khoảng không thuộc phần ngõ chung nhà tôi. Việc xây dựng này gia đình tôi đã yêu cầu hàng xóm phải tháo bỏ toàn bộ phần ban công đua lấn chiếm khoảng không thuộc ngõ chung của nhà tôi và xây tường kín không được mở cửa đi sang ngõ chung nhà tôi, đồng thời có Đơn gửi UBND phường. Sau đó nhà hàng xóm đã tháo bỏ phần ban công lấn chiếm khoảng không ngõ chung của nhà tôi, nhưng vẫn mở cửa đi ra ngõ chung của nhà tôi. Gia đình tôi tiếp tục gửi Đơn gửi UBND phường và nhưng không hiểu vì sao UBND cố tình kéo dài không giải quyết. Tôi xin giới thiệu sơ lược : Gia đình tôi có một mảnh đất trong quá trình sử dụng bố tôi có nhượng một phần đất cho người khác và để một phần đất làm ngõ đi chung giữa hai nhà, sau này phần còn lại bố tôi tách làm hai thửa đất cho hai chị tôi. Hiện tại phần ngõ đi chung của nhà tôi sử dụng chung cho 3 nhà (hai chị tôi và nhà mua đất). Nhà hàng xóm đang xây dựng không thuộc 3 nhà sử dụng ngõ đi chung, không có quyền lợi sử dụng gì ngõ này. Phần ngõ đi chung thuộc nhà tôi hiện tại chưa làm sổ đỏ. Việc làm ban công lấn chiếm khoảng không ngõ công cộng làm ảnh hưởng không gian đi vào ngõ chung nhà tôi (đi dưới ban công) Xin hỏi trong Đơn gửi UBND phường cần phải có những ai đứng tên, trong trường hơp này bố tôi có còn quyền lợi gì không? Hiện tại gia đình tôi phải giải quyết việc này như thế nào?
(phapluatmoitruong.vn) - Tên tôi là Nguyễn Xuân Thành, tôi xin trình bày 1 sự việc như sau và mong nhận được sự tư vấn của Luật sư - Báo Pháp luật Môi trường điện tử: Gia đình tôi có 1 mảnh đất ở quê ở xã Nội Duệ,huyện Tiên Du,tỉnh Bắc Ninh. Thời gian này, gia đình tôi đang tiến hành xây dựng 1 ngôi nhà trên mảnh đất đó. Giữa nhà tôi và gia đình bên cạnh có 1 con ngõ chung. Cách đây 2 năm, gia đình hàng xóm đã xây dựng 1 cổng trên lối đi chung này với mục đích chiếm riêng con ngõ thành đất của gia đình họ. Ngay khi thấy gia đình tôi xây dựng ngôi nhà mới này, gia đình hàng xóm đã dựng hàng rào sắt sát vách tường ngôi nhà đang xây, chắn kín cổng nhà tôi, đồng thời dựng 1 cột điện bê tông giữa cổng nhà tôi, với mục đích cản trở việc xây dựng, đi lại và độc chiếm lối đi chung này.Gia đình chúng tôi đã làm Đơn đề nghị gửi ra UBND Xã. Cán bộ địa chính xã đã vào khảo sát thực tế, đối chiếu sổ đỏ, bản đồ địa chính và khẳng định gia đình hàng xóm sai hoàn toàn, lấn chiếm đất công, lối đi chung. Theo thông báo của cán bộ xã, sắp tới họ sẽ triệu tập 2 gia đình để hòa giải. Theo phán đoán của Gia đình tôi, thì nhiều khả năng, gia đình hàng xóm sẽ tìm mọi cách để trì hoãn, không tham dự buổi hòa giải của UBND Xã. Hoặc nếu có tham dự, họ sẽ cãi cùn, chây ỳ, không ký biên bản... Nếu những khả năng đó xảy ra, tôi xin nhờ Luật sư tư vấn của Quý Báo cho hướng giải quyết nhanh gọn và triệt để nhất.