Hà Nội, Thứ Hai Ngày 23/09/2019

Chuyển mục đích sử dụng đất

Mtđt, 09:26 13/12/2018

Tôi có 1 miếng đất thuộc TP.Thái Bình bao gồm 43 m2 đất ở tại đô thị thời hạn lâu dài và 28.30 m2 đất trồng lúa thời hạn đến năm 2028. Tôi muốn xây dựng nhà ở trên diện tích 71.30 m2 có được không?

Luật sư trả lời:

Theo như bạn trình bày thì mảnh đất của gia đình bạn là đất hỗn hợp gồm đất thổ cư và đất trồng lúa. Cho nên nếu bạn muốn xây nhà trên toàn bộ mảnh đất trên thì phải xin chuyển mục đích sử dụng diện tích đất trồng lúa sang đất ở theo quy định tại Luật đất đai 2013:

“Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

  1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:…
  2. Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;…”

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất ở tại đô thị như sau được quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

  1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.
  2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

  1. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
Giám Đốc Hãng Luật TGS LawFirm
Địa chỉ: Số 5 Ngách 24 - Ngõ 1 – Trần Quốc Hoàn, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội
Số di động: 0918 368 772
Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Chuyển mục đích sử dụng đất tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp