Hà Nội, Thứ Bảy Ngày 14/12/2019

Điều kiện nhập phế liệu của doanh nghiệp?

Mtđt, 16:40 12/11/2018

Công ty em muốn mua phế liệu của DN nằm trong khu chế xuất. Bên em mua xong bán thanh lý luôn cho bên khác chứ không qua kho. Vậy bên em có bắt buộc phải làm GCN đủ điều kiện nhập khẩu không?

Độc giả hỏi:

Công ty em muốn mua phế liệu của doanh nghiệp nằm trong khu chế xuất. Bên em mua xong bán thanh lý luôn cho bên khác chứ không qua kho. Vậy bên em có bắt buộc phải làm giấy chứng nhận đủ điều kiện nhập khẩu phế liệu không?

Luật sư Công ty Luật TGS trả lời:

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư số 41/2015/TT-BTNMT ngày 09/9/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu làm nguyên liệu sản xuất, đối tượng áp dụng thông tư là:

“Các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước có liên quan đến hoạt động nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài để sử dụng làm nguyên liệu sản xuất; nhập khẩu phế liệu để thử nghiệm làm nguyên liệu sản xuất; nhận ủy thác nhập khẩu cho tổ chức, cá nhân sử dụng phế liệu nhập khẩu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất.”

Đối với chất thải công nghiệp thông thường, theo quy định tại Nghị định số 38/2015/NĐ-CP ngày 24/4/2015 về quản lý chất thải và phế liệu, chất thải rắn công nghiệp thông thường phải được phân định, phân loại riêng với chất thải nguy hại, trường hợp không thể phân loại được thì phải quản lý theo quy định về chất thải nguy hại (Khoản 1 Điều 29). Việc thu gom, vận chuyển, trung chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường phải bảo đảm không được làm rơi vãi, gây phát tán bụi, mùi hoặc nước rò rỉ và đáp ứng yêu cầu kỹ thuật, quy trình quản lý theo quy định (Khoản 1 Điều 31). Tổ chức, cá nhân thu gom, vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường có trách nhiệm chuyển giao chất thải cho cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường được phép hoạt động theo quy định của pháp luật (Khoản 3 Điều 31). Xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường phù hợp với địa bàn hoạt động, công suất, loại chất thải, các hệ thống, thiết bị xử lý chất thải đã được đầu tư xây dựng, lắp đặt và xác nhận (Khoản 3 Điều 33).

Do vậy, công ty bạn sẽ phải rà soát các đối tượng áp dụng theo quy định tại Thông tư số 41/2015/TT-BTNMT và Nghị định số 38/2015/NĐ-CP ngày 24/4/2015 để thực hiện các thủ tục pháp lý về môi trường đối với hoạt động thu gom phế liệu của Công ty.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám đốc Hãng luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 5 Ngách 24 - Ngõ 1 – Trần Quốc Hoàn, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Điều kiện nhập phế liệu của doanh nghiệp? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp