Hà Nội, Thứ Năm Ngày 09/07/2020

Làm sổ hồng cho căn hộ chung cư như thế nào?

Mtđt, 08:56 24/05/2017

Khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa KH và chủ đầu tư là hợp pháp, KH đã thanh toán đủ tiền mua nhà thì có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng).

Nhiều khách hàng mua căn hộ chung cư gặp khó khăn khi làm thủ tục cấp sổ hồng mặc dù đã nhận bàn giao căn hộ hoàn thiện, sử dụng nhà ở một thời gian khá lâu. Bài viết này sẽ giới thiệu cùng bạn đọc một số quy định trong việc cấp sổ hồng cho người sở hữu các căn hộ chung cư.

Điều kiện

Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014 quy định nhà ở, cá nhân có nhà ở hợp pháp thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (Nhà ở được cấp Giấy chứng nhận phải là nhà ở có sẵn).

Điều 9 quy định: "Đối với nhà ở được đầu tư xây dựng theo dự án để cho thuê mua, để bán thì không cấp Giấy chứng nhận cho chủ đầu tư mà cấp Giấy chứng nhận cho người thuê mua, người mua nhà ở, trừ trường hợp chủ đầu tư có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở chưa cho thuê mua, chưa bán. Trường hợp chủ đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê thì được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó."

Đối chiếu với trường hợp nêu trên, khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định và việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua nhà thì hoàn toàn có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Bên cạnh đó, Điều 13 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định: "Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận". Do đó, khi gặp khó khăn khi thực hiện thủ tục xin cấp giấy chứng nhận khách hàng có quyền yêu cầu chủ đầu tư giải thích và hỗ trợ thực hiện.

Hồ sơ

Theo quy định tại Điều 1 Thông tư của Bộ Xây dựng số 1/2009/TT-BXD ngày 25-2-2009 quy định một số nội dung về cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và hướng dẫn mẫu hợp đồng mua bán căn hộ nhà chung cư trong dự án đầu tư xây dựng của tổ chức kinh doanh nhà ở; thì bên bán có trách nhiệm làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu cho bên mua căn hộ nhà chung cư, và làm hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở lần đầu khi mua căn hộ nhà chung cư trong dự án đầu tư xây dựng.

Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ nhà chung cư bao gồm hồ sơ cơ sở và hồ sơ từng căn hộ nhà chung cư.

Ngoài hồ sơ cơ sở, trong thời gian 30 ngày kể từ khi các chủ sở hữu căn hộ và chủ sở hữu phần sở hữu riêng hoàn thành thanh toán tiền mua theo hợp đồng mua bán, bên bán phải hoàn thành và nộp cho cơ quan cấp giấy chứng nhận hồ sơ của từng căn hộ, theo đó, bên mua phải giao cho bên bán các giấy tờ sau:

- Đơn đề nghị cấp mới giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (theo mẫu) có chữ ký của bên mua căn hộ và xác nhận của bên bán;

- Hợp đồng mua bán căn hộ nhà chung cư hoặc phần sở hữu riêng do hai bên ký kết; biên bản bàn giao, thanh lý hợp đồng mua bán căn hộ nhà chung cư hoặc phần sở hữu riêng nhà chung cư và biên lai thu các khoản nghĩa vụ tài chính của Bên mua liên quan đến việc cấp giấy chứng nhận. Trường hợp bên mua tự thực hiện việc nộp nghĩa vụ tài chính thì giao biên lai này cho bên bán để đưa vào hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận;

Trong trường hợp người mua căn hộ nhà chung cư đã thanh toán hết tiền mua nhà trước thời điểm lập hồ sơ cơ sở thì hồ sơ cơ sở và hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận từng căn hộ được lập và nộp đồng thời cho cơ quan cấp giấy chứng nhận.

Cơ quan cấp giấy chứng nhận có trách nhiệm hoàn thành thủ tục cấp giấy chứng nhận cho chủ sở hữu căn hộ nhà chung cư trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Lệ phí

Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở lần đầu cho căn hộ nhà chung cư được thực hiện theo quy định tại Điều 49 Nghị định 90/2006/NĐ-CP ngày 6-9-2006, tức là không quá 100.000 đồng một giấy đối với cá nhân, không quá 500.000 đồng một giấy đối với tổ chức đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở lần đầu đối với nhà ở.

Thời gian

Từ ngày 3-3, theo Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số nghị định thi hành Luật Đất đai, thủ tục đăng ký, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi thay đổi tài sản gắn liền với đất; tách thửa, hợp thửa đất, thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý tối đa là 15 ngày.

Theo Báo Xây dựng

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Làm sổ hồng cho căn hộ chung cư như thế nào? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp
(phapluatmoitruong.vn) - Tôi là Nguyễn Thị Tuyết ở Thành phố Cà Mau.Tôi có câu hỏi mong Luật sư tư vấn: Hàng xóm tôi xây dựng nhà và mở đua ban công các tầng lấn chiếm khoảng không gian thuộc ngõ công cộng, ngoài ra còn mở cửa đi ra ngõ chung của nhà tôi và mở đua ban công các tầng lấn chiếm khoảng không thuộc phần ngõ chung nhà tôi. Việc xây dựng này gia đình tôi đã yêu cầu hàng xóm phải tháo bỏ toàn bộ phần ban công đua lấn chiếm khoảng không thuộc ngõ chung của nhà tôi và xây tường kín không được mở cửa đi sang ngõ chung nhà tôi, đồng thời có Đơn gửi UBND phường. Sau đó nhà hàng xóm đã tháo bỏ phần ban công lấn chiếm khoảng không ngõ chung của nhà tôi, nhưng vẫn mở cửa đi ra ngõ chung của nhà tôi. Gia đình tôi tiếp tục gửi Đơn gửi UBND phường và nhưng không hiểu vì sao UBND cố tình kéo dài không giải quyết. Tôi xin giới thiệu sơ lược : Gia đình tôi có một mảnh đất trong quá trình sử dụng bố tôi có nhượng một phần đất cho người khác và để một phần đất làm ngõ đi chung giữa hai nhà, sau này phần còn lại bố tôi tách làm hai thửa đất cho hai chị tôi. Hiện tại phần ngõ đi chung của nhà tôi sử dụng chung cho 3 nhà (hai chị tôi và nhà mua đất). Nhà hàng xóm đang xây dựng không thuộc 3 nhà sử dụng ngõ đi chung, không có quyền lợi sử dụng gì ngõ này. Phần ngõ đi chung thuộc nhà tôi hiện tại chưa làm sổ đỏ. Việc làm ban công lấn chiếm khoảng không ngõ công cộng làm ảnh hưởng không gian đi vào ngõ chung nhà tôi (đi dưới ban công) Xin hỏi trong Đơn gửi UBND phường cần phải có những ai đứng tên, trong trường hơp này bố tôi có còn quyền lợi gì không? Hiện tại gia đình tôi phải giải quyết việc này như thế nào?
(phapluatmoitruong.vn) - Tên tôi là Nguyễn Xuân Thành, tôi xin trình bày 1 sự việc như sau và mong nhận được sự tư vấn của Luật sư - Báo Pháp luật Môi trường điện tử: Gia đình tôi có 1 mảnh đất ở quê ở xã Nội Duệ,huyện Tiên Du,tỉnh Bắc Ninh. Thời gian này, gia đình tôi đang tiến hành xây dựng 1 ngôi nhà trên mảnh đất đó. Giữa nhà tôi và gia đình bên cạnh có 1 con ngõ chung. Cách đây 2 năm, gia đình hàng xóm đã xây dựng 1 cổng trên lối đi chung này với mục đích chiếm riêng con ngõ thành đất của gia đình họ. Ngay khi thấy gia đình tôi xây dựng ngôi nhà mới này, gia đình hàng xóm đã dựng hàng rào sắt sát vách tường ngôi nhà đang xây, chắn kín cổng nhà tôi, đồng thời dựng 1 cột điện bê tông giữa cổng nhà tôi, với mục đích cản trở việc xây dựng, đi lại và độc chiếm lối đi chung này.Gia đình chúng tôi đã làm Đơn đề nghị gửi ra UBND Xã. Cán bộ địa chính xã đã vào khảo sát thực tế, đối chiếu sổ đỏ, bản đồ địa chính và khẳng định gia đình hàng xóm sai hoàn toàn, lấn chiếm đất công, lối đi chung. Theo thông báo của cán bộ xã, sắp tới họ sẽ triệu tập 2 gia đình để hòa giải. Theo phán đoán của Gia đình tôi, thì nhiều khả năng, gia đình hàng xóm sẽ tìm mọi cách để trì hoãn, không tham dự buổi hòa giải của UBND Xã. Hoặc nếu có tham dự, họ sẽ cãi cùn, chây ỳ, không ký biên bản... Nếu những khả năng đó xảy ra, tôi xin nhờ Luật sư tư vấn của Quý Báo cho hướng giải quyết nhanh gọn và triệt để nhất.