Hà Nội, Thứ Năm Ngày 02/04/2020

Pháp luật quy định bảo vệ môi trường trong lĩnh vực hoả táng?

Luật sư Đồng Xuân Thụ, 09:42 11/03/2020

Tại Điều 84 Luật bảo vệ môi trường 2014 có quy định khu mai táng, hỏa táng phải bảo đảm các yêu cầu sau:

- Phù hợp với quy hoạch;

- Có vị trí, khoảng cách đáp ứng yêu cầu về vệ sinh môi trường, cảnh quan khu dân cư;

- Không gây ô nhiễm nguồn nước và môi trường xung quanh.

Theo đó, bạn cần được biết thêm việc quàn, ướp, di chuyển, chôn cất thi thể, hài cốt phải bảo đảm yêu cầu về vệ sinh môi trường.

Việc mai táng người chết do dịch bệnh nguy hiểm thực hiện theo quy định của Bộ Y tế.

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tổ chức, cá nhân hoạt động dịch vụ mai táng phải chấp hành các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, về vệ sinh phòng dịch.

Nhà nước khuyến khích việc hỏa táng, chôn cất trong khu nghĩa trang theo quy hoạch, xóa bỏ hủ tục gây ô nhiễm môi trường.

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Pháp luật quy định bảo vệ môi trường trong lĩnh vực hoả táng? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp