Hà Nội, Thứ Bảy Ngày 22/02/2020

PL quy định xử phạt chuyển nhượng đất trong khu vực rừng phòng hộ

Mtđt, 09:39 29/11/2017

Thưa Luật sư, tôi có nhận chuyển nhượng đất trong khu vực rừng phòng hộ nhưng lại không sinh sống trong khu vực đó thì có bị xử phạt hành chính không?

Luật sư

Điều 21 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hộ gia đình, cá nhân không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng có hành vi tự ý nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng.

  1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp mà tự ý nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.
  2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với tổ chức có hành vi tự ý nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân; trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.”

Theo như nội dung bạn trình bày thì trường hợp này pháp luật quy định không được nhận chuyển nhượng theo quy định tại điều 191 Luật đất đai 2013 và bị xử phạt hành chính như quy định tại Điều 21 nêu trên.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám đốc Hãng Luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm Văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772/Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Loading...
Bạn đang đọc bài viết PL quy định xử phạt chuyển nhượng đất trong khu vực rừng phòng hộ tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp