Hà Nội, Thứ Ba Ngày 25/06/2019

Thế chấp nhà chung cư phải đáp ứng điều kiện gì?

Mtđt, 09:24 15/01/2019

Điều 118, 119 của Luật Nhà ở năm 2014 thì khi gia đình bạn muốn thế chấp nhà ở là căn hộ chung cư thì phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở và điều kiện về chủ thể tham gia giao dịch.

Câu hỏi: Gia đình tôi có một căn hộ ở Tòa Vincom Nguyễn Chí Thanh đã được cấp sổ hồng, nay gia đình tôi muốn thế chấp căn nhà này thì xin hỏi điểu kiện để thế chấp căn nhà. Đối với hợp đồng thế chấp trong trường hợp này của gia đình tôi có phải đi công chứng, chứng thực tại Văn phòng công chứng hay không? Tôi xin cảm ơn.

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chuyên mục hỏi đáp Môi trường và Đô thị Việt Nam điện tử. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào Điều 118, 119 của Luật Nhà ở năm 2014 thì khi gia đình bạn muốn thế chấp nhà ở là căn hộ chung cư thì phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở và điều kiện về chủ thể tham gia giao dịch, cụ thể:

Về nhà ở để thế chấp phải có đủ các điều kiện sau đây:

+/ Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật;

+/ Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

+/ Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

+/ Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Về điều kiện của các bên tham gia giao dịch về nhà ở:

+/ Bên thế chấp phải là chủ sở hữu nhà ở hoặc người được chủ sở hữu cho phép, ủy quyền để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở và pháp luật về dân sự;

+/ Bên thế chấp là cá nhân thì phải có đầy đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự;

+/ Bên nhận thế chấp nếu là cá nhân trong nước thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện các giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự và không bắt buộc phải có đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch. Nếu là cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam, phải thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở và không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch;

+/ Nếu bên nhận thế chấp là tổ chức thì phải có tư cách pháp nhân và không phụ thuộc vào nơi đăng ký kinh doanh, nơi thành lập; trường hợp là tổ chức nước ngoài thì phải thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở; nếu tổ chức được ủy quyền quản lý nhà ở thì phải có chức năng kinh doanh dịch vụ bất động sản và đang hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản.

Về hình thức của Hợp đồng thế chấp căn hộ:

Việc thế chấp căn hộ chung cư phải được lập thành văn bản và phải thực hiện công chứng hoặc chứng thực hợp đồng. Và hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm công chứng, chứng thực (Điều 122 Luật Nhà ở 2014). Khi đó, bạn có thể công chứng hợp đồng tại Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng hoặc chứng thực hợp đồng tại UBND phường Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

Lưu ý: Nếu căn hộ chung cư thuộc sở hữu chung thì khi thế chấp phải được sự đồng ý bằng văn bản của các chủ sở hữu, trừ trường hợp thế chấp nhà ở thuộc sở hữu chung theo phần. Hoặc trường hợp căn hộ chung cư đang cho thuê thì phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê nhà ở biết trước về việc thế chấp; Bên thuê nhà ở được tiếp tục thuê đến hết hạn hợp đồng thuê nhà ở.

Nếu cần có sự hỗ trợ, tư vấn thêm bạn đọc có thể liên hệ theo địa chỉ phía dưới đây.

Luật gia: Lê Minh
Địa chỉ: Số 184, đường 19/5, Văn Quán, Hà Đông, Hà Nội.
Hotline: 0961.272.396
Email: Haiminhlawfirm@gmail.com

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Thế chấp nhà chung cư phải đáp ứng điều kiện gì? tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp