Thứ năm, 16/09/2021 22:49 (GMT+7)

Sử dụng số tiền vay trái thoả thuận trong Giấy vay tiền?

MTĐT -  Thứ hai, 12/04/2021 11:36 (GMT+7)

Theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 175

Câu hỏi: Xin hỏi, nếu tôi vay tiền của một người bạn, trên “Giấy vay tiền” có thể hiện nội dung tôi vay tiền để làm ăn kinh doanh quần áo, tuy nhiên tôi lại sử dụng số tiền đó vào việc khác. Nay tôi bí bách, và không có đủ điều kiện để trả nợ thì Công an có thể gọi tôi lên làm việc về hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo luật hình sự hay không?

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chuyên mục hỏi đáp Môi trường và Đô thị Việt Nam điện tử. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

           Theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 175, theo đó người nào thực hiện một trong các hành vi sau:

+/ Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả.

+/ Hoặc hành vi vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Việc thực hiện một trong các hành vi nêu trên để chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy, bạn cần phải xác định việc sử dụng tiền mà bạn đã vay vào mục đích nào, liệu đó có phải mục đích bất hợp pháp hay trái pháp luật hay không, cũng như xem xét về số tiền vay? Để từ đó xem xét, đánh giá có dấu hiệu của tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định của Điều 175 Bộ luật Hình sự năm 2015 hay không. Việc sử dụng số tiền vay được vào mục đích khác mục đích ghi trên hợp đồng (không sử dụng vào mục đích trái pháp luật, bất hợp pháp) thì được xác định là việc vi phạm hợp đồng vay theo nội dung đã thoả thuận của các bên, mà không phải là việc vi phạm quy định của Bộ luật Hình sự.

Nếu cần có sự hỗ trợ, tư vấn thêm bạn đọc có thể liên hệ theo địa chỉ phía dưới đây.

Luật gia: Lê Minh
Địa chỉ: Tòa nhà New Skyline KĐT Văn Quán, P.Văn Quán, Q.Hà Đông, Tp. Hà Nội.
Hotline: 0961.272.396
Email: Haiminhlawfirm@gmail.com

Bạn đang đọc bài viết Sử dụng số tiền vay trái thoả thuận trong Giấy vay tiền?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 Hoặc email: banbientapmoitruongdothi@gmail.com

Cùng chuyên mục

Tin mới