Thứ ba, 07/12/2021 07:35 (GMT+7)

Xử lý hành vi rải đinh trên đường như thế nào?

Luật sư, Tiến sĩ Đồng Xuân Thụ -  Thứ năm, 28/10/2021 16:49 (GMT+7)

"Đinh tặc” từ lâu luôn là nỗi lo, nỗi ám ảnh của rất nhiều người tham gia giao thông, bởi không những gây nguy hiểm cho người đi đường mà còn để lại nhiều hậu quả nặng nề, làm tổn thất về kinh tế, tình hình an ninh trật tự, an toàn xã hội.

tm-img-alt
Đinh tự chế rải trên Quốc lộ 1, đoạn qua quận 12, TP.HCM được người dân dùng nam châm hút lại

Nạn rải đinh trên đường của các "đinh tặc” từ lâu luôn là nỗi lo, nỗi ám ảnh của rất nhiều người tham gia giao thông, bởi không những gây nguy hiểm cho người đi đường mà còn để lại nhiều hậu quả nặng nề, làm tổn thất về kinh tế, tình hình an ninh trật tự, an toàn xã hội.

Theo quy định pháp luật hiện hành, các "đinh tặc" có hành vi rải đinh trên đường có thể bị phạt hành chính hoặc thậm chí bị xử lý hình sự, cụ thể như sau:

1. Về xử phạt hành chính

Theo quy định tại khoản 10 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì các "đinh tặc" có hành vi rải đinh trên đường sẽ bị xử phạt hành chính với số tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, cụ thể:

- Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông;

Bên cạnh đó, các "đinh tặc" buộc phải thu dọn đinh, vật sắc nhọn, dây hoặc các vật cản khác và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi của mình gây ra.

2. Về xử lý hình sự

Theo quy định của khoản 1 Điều 261 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về "Tội cản trở giao thông đường bộ" thì các "đinh tặc" sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm nếu hành vi rải đinh của mình gây ra một trong những hậu quả sau đây:

Làm chết người;

Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Đặc biệt, tình hình hiện nay cho thấy rằng các "đinh tặc" đang có xu hướng rải đinh trên đường cao tốc, nơi mà các phương tiện lưu thông với tốc độ cao. Đối với hành vi rải đinh trên đường cao tốc, Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định mức xử phạt cho các đối tượng "đinh tặc" là phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Chế tài xử phạt tương xứng với mức độ mà hành vi gây ra, các "đinh tặc" sẽ phải chịu hình phạt có thể lên đến 10 năm tù giam nếu hành vi rải đinh gây ra một trong những hậu quả sau đây:

Làm chết 03 người trở lên;

Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

Trong trường hợp các hậu quả trên đây chưa xảy ra nhưng có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả nếu không được ngăn chặn kịp thời, các "đinh tặc" sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm.

Như vậy hành vi rải đinh, chông trên đường quốc lộ đã là trái pháp luật. Hậu quả gây hư hỏng tài sản cho các phương tiện tham gia giao thông, nặng có thể nguy hiểm đến tính mạng.

Người thực hiện hành vi rải đinh cũng nhận thức được hành động của họ là làm hỏng lốp xe để sửa chữa phương tiện lấy tiền. Do đó, chỉ cần hậu quả xảy ra làm người khác thương tích hay mất mạng thì "đinh tặc" sẽ bị khởi tố xử lý hình sự.

Nhận thức hậu quả nguy hiểm của hành vi có thể xảy ra cho tính mạng, sức khỏe của người đi đường, theo tôi cần phải xử lý nặng, phạt nặng hành vi nguy hiểm này, nhằm hạn chế các nguy cơ mất an toàn cho người tham gia giao thông./.

Bạn đang đọc bài viết Xử lý hành vi rải đinh trên đường như thế nào?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 Hoặc email: [email protected]

Cùng chuyên mục

Thời hiệu giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất
Thời hiệu khởi kiện tranh chấp quyền sử dụng đất là câu hỏi nhận được sự quan tâm của nhiều bạn đọc. Do vậy trong nội dung bài viết sau đây, sẽ giải đáp phần nào về nội dung “Thời hiệu khởi kiện tranh chấp quyền sử dụng đất”.
Chỉnh sửa thông tin trên sổ đỏ
Điều 106, Luật đất đai 2013 và Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013 quy định về đính chính, thu hồi giấy chứng nhận đã cấp
Mất sổ đỏ cần báo cho cơ quan nào ?
Khi người dân mất Sổ đỏ sẽ có quyền đề nghị cấp lại. Trước khi làm hồ sơ cấp lại phải báo mất và hồ sơ cần có giấy xác nhận. Vậy, làm lại Sổ đỏ bị mất cần báo cho cơ quan nào?

Tin mới

Ngày 6/12, Hà Nội ghi nhận 774 ca F0
Theo Sở Y tế Hà Nội, từ 18 giờ ngày 5/12 đến 18 giờ ngày 6/12, Hà Nội ghi nhận 774 ca nhiễm SARS-CoV-2; trong đó có 280 ca cộng đồng, 343 ca trong khu cách ly, 151 ca trong khu phong tỏa.
TP.HCM: Xe quá tải hoành hành! (Bài 2)
Bất chấp các quy định pháp luật về an toàn giao thông, đảm bảo vệ sinh môi trường khi chuyên chở vật liệu xây dựng, nhiều xe quá tải, quá khổ vẫn ngang nhiên đi lại trong địa bàn thành phố.