Thứ sáu, 21/06/2024 20:48 (GMT+7)

Xử phạt vi phạm xe chở hàng hóa cồng lớn?

MTĐT -  Thứ hai, 18/12/2017 11:31 (GMT+7)

Theo dõi MTĐT trên

Thưa luật sư quy định của pháp luật hiện nay về việc xử phạt vi phạm xe chở hàng hóa lớn như thế nào?

Chào Luật sư. Hiện nay trên đường phố tôi thấy có nhiều xe tải, xe container rất lớn tham gia giao thông gây tắc đường, mất trật tự an toàn giao thông. Việc vẩn chuyển hàng hóa có kích thước và khối lượng lớn như vậy tôi rất bất bình vì không những gây hư hại đường phố mà còn làm nguy cơ gây nên tai nạn giao thông nếu không có biển báo hoặc chỉ dẫn gắn trên xe. Xin hỏi luật sư quy định của pháp luật hiện nay về việc xử phạt vi phạm xe chở hàng hóa lớn như thế nào?

(Nguyễn Thị Điệp, Phố Huyền Quang, TP.Bắc Giang)

Luật sư:

Theo quy định tại Điều 25 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường sắt:

Điều 25. Xử phạt người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định về vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  2. a) Chở hàng siêu trường, siêu trọng không có báo hiệu kích thước của hàng theo quy định;
  3. b) Không thực hiện đúng quy định trong Giấy phép lưu hành, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.
  4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  5. a) Chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành hoặc có Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng Giấy phép lưu hành không do cơ quan có thẩm quyền cấp;
  6. b) Chở hàng siêu trường, siêu trọng có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng nhưng tổng trọng lượng, kích thước bao ngoài của xe (sau khi đã xếp hàng lên xe) vượt quá quy định trong Giấy phép lưu hành.
  7. Ngoài việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
  8. a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
  9. b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này bị tịch thu Giấy phép lưu hành đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.
  10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Giám đốc

Hãng Luật TGS LawFirm

Địa chỉ: Số 9 Ngách 6A - Ngõ 6 - Phạm Văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Số di động: 0918 368 772

     Email: [email protected]

Bạn đang đọc bài viết Xử phạt vi phạm xe chở hàng hóa cồng lớn?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 Hoặc email: [email protected]

Cùng chuyên mục

Tin mới