Hà Nội, Thứ Bảy Ngày 17/11/2018

Hình thức và mức xử phạt cho hành vi xây dựng nhà cửa trên đất NN

Mtđt, 11:20 15/09/2018

Xin được hỏi gia đình tôi có được xây nhà trên đó hay không và nếu không được mà cứ xây dựng thì có bị xử phạt hay chịu trách nhiệm gì trước pháp luật không?

Hỏi: Tháng 5/2018 nhà tôi có nhận chuyển nhượng một mảnh đất nông nghiệp trồng cây lâu năm. Tuy nhiên, gia đình tôi đang có ý định xây dựng một ngôi nhà hai tầng trên đó. Xin được hỏi gia đình tôi có được xây nhà trên đó hay không và nếu không được mà cứ xây dựng thì có bị xử phạt hay chịu trách nhiệm gì trước pháp luật không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chuyên mục hỏi đáp Môi trường và Đô thị Việt Nam điện tử. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ vào thông tin bạn cung cấp và quy định của pháp luật tại Điểm b Khoản 1 Điều 10, Khoản 3 Điều 12, Khoản 1 Điều 170 Luật Đất đai năm 2013 và Khoản 4 Điều 6 Luật Nhà ở năm 2014 thì trong trường hợp của gia đình bạn pháp luật nghiêm cấm việc xây dựng nhà trên đất nông nghiệp trồng cây lâu năm. Nếu gia đình vẫn tiếp tục xây dựng nhà trên đó hành vi đó được xác định là tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp trông cây lâu năm sang đất phi nông nghiệp. Với hành vi đó thì phải chịu hình thức và mức xử phạt theo quy định tại Khoản 2, 3 Điều 8 Nghị định số: 102/2014/NĐ-CP, ngày 10/11/2014 của Chính phủ, cụ thể như sau:

“Điều 8. Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép

Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này”.

Do đó, tùy thuộc vào diện tích đất mà gia đình bạn chuyển mục đích trái phép mà có mức xử phạt tiền khác nhau theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 của Nghị định 102 nêu trên. Hơn nữa, không chỉ dừng lại ở mức xử phạt tiền mà gia đình bạn nếu đã xây dựng nhà trên đất nông nghiệp trồng cây lâu năm còn bị buộc phải tháo dỡ, khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi xây dựng đó (nếu có).

Nếu cần có sự hỗ trợ, tư vấn thêm bạn đọc có thể liên hệ theo địa chỉ phía dưới đây.

Luật gia Lê Minh

Địa chỉ: Số 184, đường 19/5, phường Văn Quán, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

Hotline: 0961.272.396

Email: leminh280496@gmail.com; leminh96hlu@gmail.com

Loading...
Bạn đang đọc bài viết Hình thức và mức xử phạt cho hành vi xây dựng nhà cửa trên đất NN tại chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0913 385 005 - 0917 681 188 Hoặc email: bandientu.mtdt@gmail.com
Tin cùng chuyên mục Văn bản chính sách – Hỏi đáp