Thứ sáu, 03/12/2021 13:27 (GMT+7)

Công an xã có quyền tuần tra an toàn giao thông không?

Luật sư, Tiến sĩ Đồng Xuân Thụ -  Thứ hai, 23/08/2021 09:32 (GMT+7)

Thưa Luật sư, Công an xã có được tham gia tuần tra an toàn giao thông trên địa bàn xã hay không?

Đưa Công an chính quy về xã tăng cường đảm nhiệm các chức danh Công an xã là chủ trương lớn của Bộ Công an nhằm đáp ứng yêu cầu bảo đảm an ninh, trật tự ở cơ sở hiện nay. Ảnh Minh họa

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau: Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP ngày 24/3/2010 của Chính phủ và Thông tư số 47/2011/TT-BCA của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành một số điều của Nghị định 27/2010/NĐ-CP thì trong một số trường hợp cần thiết, lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã sẽ được huy động để phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông. Như vậy, việc tham gia tuần tra, kiểm soát, đảm bảo an toàn gia thông của Công an cấp xã đã được pháp luật quy định, việc huy động lực lượng Công an cấp xã ở địa phương tham gia thuộc thẩm quyền của Giám đốc, Trưởng Công an quận huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh./.

Bạn đang đọc bài viết Công an xã có quyền tuần tra an toàn giao thông không?. Thông tin phản ánh, liên hệ đường dây nóng : 0912 345 014 Hoặc email: [email protected]

Cùng chuyên mục

Thời hiệu giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất
Thời hiệu khởi kiện tranh chấp quyền sử dụng đất là câu hỏi nhận được sự quan tâm của nhiều bạn đọc. Do vậy trong nội dung bài viết sau đây, sẽ giải đáp phần nào về nội dung “Thời hiệu khởi kiện tranh chấp quyền sử dụng đất”.
Chỉnh sửa thông tin trên sổ đỏ
Điều 106, Luật đất đai 2013 và Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013 quy định về đính chính, thu hồi giấy chứng nhận đã cấp
Mất sổ đỏ cần báo cho cơ quan nào ?
Khi người dân mất Sổ đỏ sẽ có quyền đề nghị cấp lại. Trước khi làm hồ sơ cấp lại phải báo mất và hồ sơ cần có giấy xác nhận. Vậy, làm lại Sổ đỏ bị mất cần báo cho cơ quan nào?

Tin mới